Skip to content
Taste·Asia

Sheer Birinj

شیر برنج (Shir-e Berinj)

Pudding na buong-bigas at gatas ng Afghan — maikling-butil na bigas na dahan-dahang niluto sa gatas kasama ng asukal, kardamom at safron. Kinakain habang mainit tuwing Eid, kasalan at pang-almusal.

Paghahanda5 min
Pagluluto1h
Para sa4
HirapMadali
afghanistanrice puddingcelebrationeidsaffron
Sheer Birinj

Paraan ng Pagluluto

  1. Pakuluan ang gatas sa makapal na kaldero. Idagdag ang hinugasang bigas. Lutuin sa katamtaman-mababang apoy, haluin tuwing 5 minuto upang hindi dumikit.
  2. Lutuin ng 45 minuto — dapat lubusang masira ang bigas at lumapot ang gatas sa mayamang konsistensiya ng pudding. Idagdag ang asukal; lutuin ng 5 minuto pa.
  3. Idagdag ang kardamom, gatas-safron at tubig ng rosas. Lutuin ng 3 minuto pa.
  4. Idagdag ang pasas. Patayin ang apoy, ipahinga ng 5 minuto — patuloy pang lalapot ang pudding.
  5. Ibuhos sa maliliit na mangkok. Palamutian ng pistachio na hiniwang manipis at almendras.
  6. Ihain habang mainit o malamig — parehong tradisyonal. Madalas na iniuugnay ang sheer birinj sa mga pampagdiriwang na pagkain; pinapaganda ng safron at tubig ng rosas ang ulam.

Common questions

Can Sheer Birinj be made ahead?
Sheer Birinj is best made and eaten the same day, but the components can be prepped earlier — chop and measure the ingredients up to a day ahead, refrigerated separately. Final cooking takes about 60 minutes.
Is Sheer Birinj spicy?
Sheer Birinj as written is mild to mildly warming — the heat comes from aromatics rather than chili. Add fresh sliced chili or chili oil at the end if you'd like to push it spicier.
Is Sheer Birinj vegetarian or gluten-free?
This recipe is suitable for most diets. If you have specific restrictions, the substitutions section in each ingredient note covers the most common swaps.
How hard is Sheer Birinj to make at home?
Sheer Birinj is approachable for a home cook with basic stove skills — total time about 65 minutes, no special technique required.
Can Sheer Birinj be scaled up or down?
This recipe is written for 4 servings. To scale, multiply each ingredient proportionally; the cooking times stay the same up to about double the volume. Beyond that, expect to cook in batches because of pan size and heat distribution.
Konteksto sa Kultura

Ang sheer birinj — 'gatas at bigas' — ay bersyon ng buong-bigas na Afghan ng kheer/firni. Pinaghahatian ang ulam sa mga lutuin na nasa ilalim ng impluwensiya ng Persian; ang Iranian sholeh-zard ay katulad (na may mabigat na dosis ng safron). Ang bersyong Afghan ay banayad sa lasa, ang kardamom at tubig ng rosas ang nangingibabaw na pampabango. Iniuugnay ang ulam sa pagdiriwang ng Eid at ibinibigay rin sa mga ikakasal na babae sa kanilang araw ng kasalan bilang simbolo ng pagkamayabong at kasaganahan.

Iba pa mula sa Afghanistan