Skip to content
Taste·Asia

Cừu Tandyr

Тандыр етті (Tandyr Etti)

Cừu nướng tandoor Kazakh — đùi cừu nguyên ướp gia vị Kazakh và nướng chậm trong lò tandoor đất sét trên gỗ nóng đến khi da giòn màu gỗ gụ và thịt mềm. Tâm điểm tiệc Kazakh.

Chuẩn bị30 phút
Nấu4h
Khẩu phần8
Độ khóKhó
kazakhstantandoorlambweddingcelebration
Cừu Tandyr

Cách làm

  1. Rạch sâu 1cm khắp đùi cừu bằng dao sắc — bước này cho nước ướp thấm sâu.
  2. Trộn tỏi, gừng, muối, thì là Ai Cập, ngò rí, tiêu, ớt Kashmiri, dầu, nước cốt chanh, húng tây và hương thảo thành hỗn hợp đặc.
  3. Xát đều hỗn hợp khắp đùi cừu, đẩy vào các vết rạch. Ướp ít nhất 8 giờ, lý tưởng là qua đêm.
  4. Đun nóng tandoor (hoặc lò gia dụng hiện đại ở 160°C) và thêm dăm gỗ hun nếu dùng lò gas. Truyền thống Kazakh dùng gỗ cây ăn quả.
  5. Nướng đùi cừu 3 giờ ở 160°C, sau đó tăng lên 220°C trong 30 phút để da giòn. Đùi cừu phải có màu gỗ gụ sâu bên ngoài, mềm rời với nĩa bên trong.
  6. Để nghỉ 20 phút, sau đó thái lát. Dùng kèm hành tây sống thái lát ngâm giấm và bánh naan. Cừu tandyr là đồ ăn cưới; cả đùi được trình bày tại bàn.

Common questions

Can Cừu Tandyr be made ahead?
Cừu Tandyr is best made and eaten the same day, but the components can be prepped earlier — chop and measure the ingredients up to a day ahead, refrigerated separately. Final cooking takes about 240 minutes.
Is Cừu Tandyr spicy?
Cừu Tandyr as written is mild to mildly warming — the heat comes from aromatics rather than chili. Add fresh sliced chili or chili oil at the end if you'd like to push it spicier.
Is Cừu Tandyr vegetarian or gluten-free?
This recipe is suitable for most diets. If you have specific restrictions, the substitutions section in each ingredient note covers the most common swaps.
How hard is Cừu Tandyr to make at home?
Cừu Tandyr is more demanding — total time around 270 minutes plus marinating/resting where noted. Specific technique (knife work, wok hei, fermentation) makes the difference between a passable result and the real thing.
Can Cừu Tandyr be scaled up or down?
This recipe is written for 8 servings. To scale, multiply each ingredient proportionally; the cooking times stay the same up to about double the volume. Beyond that, expect to cook in batches because of pan size and heat distribution.
Bối cảnh văn hóa

Cừu tandyr — món đùi cừu nướng nguyên Kazakh — là đồ ăn tiệc cưới, được trình bày làm trung tâm các bữa lễ hội. Món phản ánh truyền thống du mục Kazakh có thích nghi: người du mục truyền thống nấu cừu trong hố đất; các nhà hàng Kazakh hiện đại dùng tandyr đất sét hoặc lò lớn. Sự pha trộn Nga-Kazakh thấy rõ: hương thảo và húng tây là bổ sung thế kỷ 20; gia vị Kazakh nguyên gốc đơn giản hơn (muối, tiêu, thì là Ai Cập, tỏi).

Thêm từ Kazakhstan