Skip to content
Taste·Asia

Gulab Jamun

गुलाब जामुन (Gulāb Jāmun)

Pinrito sa malalim na khoya-and-flour balls na nilubog na mainit sa cardamom-rose sugar syrup — ang dessert ng Indian wedding banquets at Diwali sweet boxes, dumadripdrip ng syrup sa sulok ng kutsara.

Paghahanda30 min
Pagluluto25 min
Para sa6
HirapKatamtaman
dessertweddingdiwalivegetariansyrup soaked
Gulab Jamun

Paraan ng Pagluluto

  1. Gumawa muna ng syrup: pagsamahin ang asukal, tubig, cardamom at saffron sa malapad na kawali. Pakuluan at pakuluan sa mahinang apoy ng 6 minuto — ang syrup ay dapat one-string consistency: ang isang patak na hinihila sa pagitan ng hinlalaki at hintuturo ay dapat gumawa ng isang maikling thread. Ihalo ang katas ng lemon at rose water; alisin sa apoy. Panatilihing mainit.
  2. Para sa dough: pagsamahin ang gadgad na khoya, harina, baking powder at ghee sa mangkok. I-rub nang sama-sama hanggang pantay — tulad ng magaspang na buhangin. Idagdag ang gatas nang paunti-unti, masahin nang banayad, hanggang magsama-sama lamang ang dough. Dapat itong malambot, medyo malagkit, hindi over-worked.
  3. Pahingahin ang dough ng 10 minuto na nakatakip. Hatiin sa 24 maliliit na porsyon na 12g bawat isa. Ipulupot ang bawat isa sa pagitan ng mga palad sa perpektong makinis na bola — anumang basag ay sasabog sa langis. Maglagay ng kaunting ghee sa mga palad kung dumikit ang dough.
  4. Painitin ang oil-ghee mix sa malalim, makitid na kawali sa 130–140°C — mas mababa kaysa karaniwang pagprito. Ang langis ay hindi dapat umuusok at ang isang piraso ng dough na ihinulog ay dapat lumubog, tapos napaka-bagal na tumaas.
  5. Ibaba ang mga bola sa batches ng 6–8. Huwag haluin sa unang minuto — hayaan silang tumaas sa kanilang sarili. Pagkatapos silang tumaas, banayad na pailihin ang langis upang sila ay mag-tumble at magkulay nang pantay-pantay. Iprito ng kabuuang 8 minuto hanggang sila ay maging malalim na mahogany brown.
  6. Iangat gamit ang slotted spoon nang direkta sa mainit-init na syrup. Huwag patuluin sa paper towels — dapat silang sumipsip ng syrup na mainit. Ibabad nang hindi bababa sa 90 minuto; mas mainam magdamag. Ihain sa room temperature o banayad na pinainit, dalawa bawat porsyon, na may ginayat na pistasyo sa ibabaw.

Common questions

Can Gulab Jamun be made ahead?
Gulab Jamun is best made and eaten the same day, but the components can be prepped earlier — chop and measure the ingredients up to a day ahead, refrigerated separately. Final cooking takes about 25 minutes.
Is Gulab Jamun spicy?
Gulab Jamun as written is mild to mildly warming — the heat comes from aromatics rather than chili. Add fresh sliced chili or chili oil at the end if you'd like to push it spicier.
Is Gulab Jamun vegetarian or gluten-free?
Gulab Jamun is suitable for vegetarian (and vegan if dairy is omitted) diets.
How hard is Gulab Jamun to make at home?
Gulab Jamun sits at intermediate difficulty — total time about 55 minutes. The ingredients are not unusual but the timing requires attention.
Can Gulab Jamun be scaled up or down?
This recipe is written for 6 servings. To scale, multiply each ingredient proportionally; the cooking times stay the same up to about double the volume. Beyond that, expect to cook in batches because of pan size and heat distribution.
Konteksto sa Kultura

Ang pangalan ng gulab jamun ay Persian — gulab (rosas) at jamun (isang madilim-purpura na Indian fruit), tumutukoy sa kulay. Dumating ang resipe kasama ng Mughal, orihinal na milk-pudding dumpling na tinatawag na luqmat al-qadi mula sa medieval Arab tradition. Ang Indian innovation ay ang khoya base — dairy na binawasan sa loob ng oras sa fudgy solid. Ang perpektong gulab jamun ay madilim na kayumanggi ngunit hindi mapait, syrup-soaked sa gitna ngunit hindi luglog, at lasa nang pantay-pantay ng dairy at rosas. Ang Bengali pantua ay mas siksik na pinsan; ang kala jamun ay ang mas malalim na pinrito, halos itim na uri.

Iba pa mula sa India